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1. Muhtasari wa Miongozo ya Serikali Mtandao 

 

A. Miongozo ya Ngazi ya Sera – Ngazi ya 1 

Na Jina la Nyaraka Namba ya 
Nyaraka  

Toleo/Mwaka 

1.  Mwongozo wa Serikali Mtandao - Des – 2017 

2.  Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 

Shughuli 

 Toleo 1.0 Jan – 2010 

3.  Mwongozo na Viwango vya Mfumo 
Jumuishi wa Kielektroni wa Usimamizi 

wa Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

- Jan – 2016 

4.  Mwongozo wa Kusimamia na 
Kuendesha Tovuti za Serikali 

-  Des – 2014 

5.  Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya 

Video Serikalini 

- Des – 2014 

6.  Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 

TEHAMA 

- Toleo 1.0 Jan – 2010 

7.  Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi 
na Salama ya Vifaa na Mifumo ya 

TEHAMA Serikalini 

-  
2022 

 

B. Miongozo ya Kiufundi – Ngazi ya 2 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 

1.  Usanifishaji wa Dira ya Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/AVS/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Mwongozo wa Kiufundi wa Uandaaji 

Nyaraka ya Usimamizi wa TEHAMA  

eGA/EXT/AVS/003 Toleo 1.0 – Apr 2016 

ii.  Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya 

Uendeshaji wa TEHAMA kwa Taasisi 

 

eGA/EXT/AVS/006 Toleo 1.0 – Apr 2020 

iii.  Mwongozo wa Hali ya Ukomavu wa 

Serikali Mtandao 

eGA/EXT/AVS/007 Toleo 1.0 – Mei 2023 

2.  Usanifishaji Shughuli za Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/BSA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Taratibu za Serikali za Ugawaji wa 
Namba za Huduma za Serikali kwa 

Simu za Mkononi 

eGA/EXT/PRC/001 
 

Rev 1.0 – Mei 2014  

ii.  Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki 

Miradi ya TEHAMA 

eGA/EXT/PRC/003 Toleo 1.0 – Agst 2014 
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iii.  Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia 

Miradi ya TEHAMA 

eGA/EXT/PRC/004 Toleo 1.0 – Agst 2014 

iv.  Dawati la Huduma kwa Mteja na 
Mchakato wa Kusaidia TEHAMA 

eGA/EXT/BSA/004 Toleo 1.0 – Apr 2016 

v.  Miongozo ya majukumu ya kiusalama 

ya huduma za Mamlaka ya Serikali 
mtandao 

eGA/EXT/BSA/005 Toleo 1.0 – Jul 2019 

vi.  Mfumo wa uendelevu wa huduma za 
kielekroniki 

eGA/EXT/BSA/006 Toleo 1.0 – Jul 2019  

vii.  Viwango na Miongozo ya Utekelezaji 

wa Miradi ya TEHAMA ya Serikali 

eGA/EXT/BSA/008 Toleo 1.0 – Dec 2020  

viii.  Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na 

Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA 

ya Serikali 

eGA/EXT/BSA/009 Toleo 1.0 – Dec 2020  

3.  Usanifishaji wa Taarifa za Serikali 
Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/IFA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Viwango na Miongozo ya Kiufundi ya 
Kamusi ya Taarifa za Taasisi  

eGA/EXT/IFA/002 Toleo 1.0 – Jul 2021 

4.  Usanifishaji wa Miundombinu ya 

Serikali Mtandao –Viwango na 
Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/IRA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya 
Video Serikalini 

eGA/EXT/IRA/002 Toleo 1.0 – Apr 2020 

ii.  Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data 

kwa Taasisi za Umma 

eGA/EXT/IRA/003 Toleo 1.0 – Dec 2020 

iii.  Viwango vya Vifaa na Programu za 
Serikali 

eGA/EXT/IRA/004  Toleo 1.0 – Dec 2020  

iv.  Sifa Mahususi za Vifaa na Programu 

za Serikali 

eGA/EXT/IRA/005 Toleo 1.0 – Dec 2020 

v.  Viwango na Miongozo ya Utayari wa 

TEHAMA katika Miundombinu 

Inayomilikiwa na Serikali  

eGA/EXT/IRA/006 Toleo 1.0 – Jul 2022 

vi.  Mwongozo na Vigezo vya kusimika 

Mifumo ya kujitegemea na mifumo ya 

pamoja ya Serikali 

eGA/EXT/IRA/007 Toleo 1.0 – Jul 2022 

vii.  Uelekeo wa Tekinologia katika Serikali 

Mtandao 

eGA/EXT/IRA/008 Toleo 1.0 – Febr 2024 

5.  Usanifishaji Programu Tumizi za 
Serikali Mtandao – Viwango na 

Miongozo ya Kiufundi 

eGA/EXT/APA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo 
Tumizi 

eGA/EXT/APA/002 Toleo 1.0 – Mach 2016 

ii.  Viwango vya Majina ya Anwani za 

Tovuti za Serikali 

eGA/EXT/APA/003 Toleo 1.1 – Nov 2018 

iii.   Viwango vya Majina ya Barua Pepe 

Serikalini  

eGA/EXT/APA/004 Toleo 1.0 – Mach 2016 

iv.  Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, 
Undeshaji na Usimamizi wa Mifumo 

eGA/EXT/APA/005 Toleo 1.0 – Nov 2018 



Tarehe ya Nyaraka: 01 Julai 2024                                                      Mmiliki: Mamlaka ya Serikali Mtandao 
Jina:  Orodha ya Miongozo na Viwango vya Serikali Mtandao Kurasa 4 

Tumizi ya Serikali Mtandao. 

v.  Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 

Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo 

Tumizi ya Serikali Mtandao 

eGA/EXT/APA/006 Toleo 2.0 – Mach 2020 

vi.  Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa 

Ubora kwa Mifumo Tumizi ya Serikali 

Mtandao 

eGA/EXT/APA/007 Toleo 1.0 – Nov 2018 

vii.  Viwango vya kiufundi na Miongozo ya 

Tovuti ya Serikali  

eGA/EXT/APA/009 Toleo 2.0 – Jul 2022 

viii.  Orodha Hakiki na Ukaguzi wa 
Uingizaji Data 

eGA/EXT/APA/010 Toleo 1.1 Mei 2024 

6.  Usanifishaji wa Usalama wa Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 
Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Uandaaji Sera ya Usalama wa 

TEHAMA – Mwongozo wa Kiufundi 

eGA/EXT/ISA/003 Toleo 1.0 – Mei 2024  

 

ii.  Mwongozo wa Operesheni za Usalama 

wa Serikali Mtandao  

eGA/EXT/ISA/004 Toleo 1.0 – Agst 2023 

7.  Usanifishaji Utangamanishi wa 
Serikali Mtandao 

eGA/EXT/ITA/001 Toleo 1.0 – Nov 2017 

i.  Mwongozo ya Ubadilishanaji wa 

Taarifa za Kielektroniki 

eGA/EXT/ITA/002 Toleo 1.1 – Jul 2022  

ii.  Mwongozo wa ubadilishanaji Taarifa 
kupitia Mfumo wa Ubadilishanaji wa 

Taarifa Serikalini (GOVESB) 

eGA/EXT/ITA/003 Toleo 1.0 – July 2022 

8.  Mchakato wa Serikali Mtandao na 
Usimamizi – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

eGA/EXT/PAG/001 Toleo 1.0 – Nov 2017  

9.  Mfumo wa Serikali Mtandao 

Kuwasiliana – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

eGA/EXT/GIF/001 Toleo 1.0 – Feb 2016 

 

 

C. Miongozo ya Kitaasisi – Ngazi ya 3 

Na Jina la Nyaraka Namba ya Nyaraka Toleo & Mwaka 

1.  Sampuli ya Sera ya TEHAMA eGA/EXT/SAM/001 Toleo 1.0 – Feb 2016 

2.  Sampuli ya Sera ya Usalama wa 
TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/002 Toleo 1.0 – Feb 2016 

3.  Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 

TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/003 Toleo 1.0 – Feb 2016 

4.  Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa 
Serikali Mtandao 

eGA/EXT/TEM/001 Toleo 1.0 – Dec 2020 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/be5ae202b730e3d057b0dd8e0ea17b29.docx
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5.  Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA eGA/EXT/TEM/002 Toleo 1.0 – Dec 2020 

6.  Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa 
TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/003 Toleo 1.0 – Dec 2020 

7.  Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya 

Mradi wa TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/004 Toleo 1.0 – Dec 2020 

8.  Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi 

wa TEHAMA 

eGA/EXT/TEM/005 Toleo 1.0 – Dec 2020 

9.  Sampuli ya Mpango Mkakati wa 
Kujihami na Majanga ya TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/004 Toleo 1.0 – Sep 2021 

10.  Sampuli ya Mpango Mkakati wa 

TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/005 Toleo 1.0 – Sep 2021 

11.  Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji 
Huduma za TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/006 Toleo 1.0 – Sep 2021 

12.  Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa 

Huduma za TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/007 Toleo 1.0 – Sep 2021 

13.  Sampuli ya Nyaraka ya Taratibu za 
Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji na 

Usimamizi wa TEHAMA 

eGA/EXT/SAM/008 Toleo 1.0 – Mac 2024 
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2. Maelezo ya Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 

 

 

A. Miongozo ya Ngazi ya Sera – Ngazi ya 1 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Mwongozo wa 

Serikali 

Mtandao 

 

 

 

 

 

Mwongozo wa Serikali Mtandao - 2017 

Huu ni mwongozo wa 

kiufundi kwa taasisi za 

umma na watumishi wa 

umma juu ya matumizi ya 

TEHAMA na vifaa 

vinavyohusiana na TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

 

Mwongozo wa Mawasiliano kwa Njia ya 

Video Serikalini. 

Mwongozo huu hutoa 

taratibu na majukumu ya 

kuzingatia kwa Taasisi za 

Umma na watumishi wa 

umma katika matumizi ya 

mawasiliano kwa njia ya 

mkutano wa video. 

 

Mwongozo wa Kusimamia na Kuendesha 

Tovuti za Serikali 

Mwongozo huu ni maelekezo 

ya kiufundi kuhusu 

kusanifu, kuendesha na 

kuhifadhi tovuti za Serikali 

kwa mujibu wa viwango 

vinavyokubalika kimataifa. 

Mwongozo na VIwango vya Mfumo 

Jumuishi wa Kielektroni wa Usimamizi wa 

Vituo vya Kutolea Huduma za Afya 

Mwongozo huu unaeleza 

masharti, viwango na 

miongozo kwa ajili ya 

utekelezaji wenye mfanikio 

na matumizi ya Mfumo 

Jumuishi wa Kielektroni wa 

Usimamizi wa Vituo vya 

Kutolea Huduma za Afya vya 

umma na vya binafsi nchini 

Tanzania. Pia unaeleza 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574918368-level1%20big.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574919844-conference%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574922146-endesha.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574924167-health.pdf
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muundo wa uongozi na 

utawala katika Kamati ya 

Taifa ya Uendeshaji wa afya 

mtandao (NeHSC) utakao 

saidia kuhakikisha utekelezai 

wa jitihada za afya mtandao 

kwa wakati. 

Mwongozo wa Usanifishaji Mpango wa 

Shughuli 
Nyaraka hii inaelezea hatua 

kwa hatua katika uundaji wa 

usanifu wa biashara ili 

kufikia uwiano wa biashara 

na TEHAMA katika shirika. 

Mwongozo wa Usimamizi wa Miradi ya 

TEHAMA 
Mwongozo huu unaeleza 

mbinu ya hatua kwa hatua 

na kwa vitendo kwa ajili ya 

kuwezesha usimamizi wa 

Miradi kwa utekelezaji wenye 

ufanisi wa miradi ya 

TEHAMA na kudhibiti athari 

za utekelezaji. 

Mwongozo wa Matumizi Bora, Sahihi na 

Salama ya Vifaa na Mifumo ya TEHAMA 

Serikalini 

Mwongozo huu unatoa 

maelekezo na taratibu 

zinazotakiwa kufuatwa na 

watumishi wa Umma katika 

matumizi mbalimbali ya 

TEHAMA na vifaa 

vinavyohusiana na teknolojia 

hiyo. 

 

 

 

 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574946482-PG%20B.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574946482-PG%20B.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574941973-GUIDEBOOK.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574941973-GUIDEBOOK.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1698048418-MWONGOZO%20WA%20MATUMIZI%20BORA,%20SAHIHI%20NA%20SALAMA%20WA%20VIFAA,%20DATA%20NA%20MIFUMO%20YA%20TEHAMA%20SERIKALINI.pdf
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B. Miongozo ya Kiufundi – Ngazi ya 2 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Usanifishaji 

wa Dira ya 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Dira ya Serikali Mtandao – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Inatoa maelezo 

yanayohusiana na serikali 

nzima, huduma za serikali, 

data, program tumizi na 

modeli rejea za teknolojia 

zinafafanuliwa. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Uandaaji Nyaraka ya Usimamizi wa 

TEHAMA – Mwongozo wa Kiufundi 
Mwongozo wa kuandaa 

Nyaraka za usimamizi wa 

TEHAMA Serikalini. 

Mwongozo wa Utendaji wa Kamati ya 

Uendeshaji wa TEHAMA kwa Taasisi 

 

Miongozo hii inatoa 

maelekezo kuhusu namna 

Mwongozo wa Utendaji wa 

Kamati ya Uendeshaji wa 

TEHAMA kwa Taasisi 

itakavyoendeshwa kwenye 

sekta ya umma kwa kueleza 

maudhui ya waraka wa 

kamati unaotamka masharti 

ya marejeo. 

Mwongozo wa Hali ya Ukomavu wa Serikali 

Mtandao  
Mwongozo huu unatoa 

namna na zana kwa Taasisi 

ya Umma kufanya tathmini 

binafsi za kubaini hali zao za 

ukomavu wa TEHAMA. 

Mfumo wa 

Serikali 

Mtandao 

Kuwasiliana 

Mfumo wa Serikali Mtandao Kuwasiliana – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Hutoa taarifa kwa serikali 

kuhusu kubadilishana, 

kushirikiana na kujumuisha 

taarifa na 

kupanga michakato yake 

kwa kutumia viwango vya 

wazi vya kawaida. 

Usanifishaji 

Shughuli za 

Usanifishaji Shughuli za Serikali Mtandao – 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi 
Hutoa maelezo 

yanayohusiana na utoaji wa 

huduma za Serikali zilizo 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946258-AV%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574949085-CREATEEEE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587037667-GUIDELINES%20-%20ICT%20STEERING%20COMMITEES.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1692042035-e-GOVERNMENT%20CAPABILITY%20MATURITY%20FRAMEWORK%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1692042035-e-GOVERNMENT%20CAPABILITY%20MATURITY%20FRAMEWORK%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945623-inter.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574936559-business.pdf
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Serikali 

Mtandao 

 

muhimu, nyumbufu na nyeti 

kwa mahitaji ya wananchi 

pamoja na huduma za 

kawaida zinazoweza 

kutumiwa tena na taasisi 

nyingine za umma.  

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Taratibu za Serikali za Ugawaji wa Namba 

za Huduma za Serikali kwa Simu za 

Mkononi 

Nyaraka hii inatoa masharti 

na taratibu zitakazofuatwa 

na taasisi za umma kwa 

ugawaji wa namba za 

huduma za Serikali kwa 

simu za mkononi. 

Vigezo vya Serikali vya Kuhakiki Miradi ya 

TEHAMA Toleo 0.0.1 
Nyaraka hii inatoa seti ya 

vigezo vinavyotumiwa na 

Serikali kuhakiki miradi ya 

TEHAMA. 

Orodha Hakiki ya Serikali ya Kupitia Miradi 

ya TEHAMA Toleo 0.0.1 
Orodha hakiki hii 

imesanifiwa kwa Taasisi za 

Umma zinazowasilisha 

nyaraka za miradi kwa ajili 

ya kupitiwa. Inatoa zana ya 

kujihakiki kwa kutumia 

vigezo vya kupitia miradi ya 

TEHAMA.  

Dawati la Huduma kwa Mteja na Mchakato 

wa Kusaidia TEHAMA 
Nyaraka hii inaeleza namna 

Dawati la Huduma kwa Mteja 

la Serikali Mtandao na 

Michakato ya kusaidia 

TEHAMA inavyoanzishwa, 

kusimamiwa, kuripotiwa na 

kutengenezwa na e-GA kwa 

ajili ya Taasisi za Umma. 

Miongozo ya majukumu ya kiusalama ya 

huduma za Mamlaka ya Serikali mtandao 
Nyaraka hii inaweka bayana 

mgawanyo wa majukumu ya 

usalama wa TEHAMA kati ya 

mpokeaji wa huduma 

(Taasisi ya Umma) na mtoaji 

wa huduma (e-GA) katika 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574936947-mob.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574938089-CRITE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574938089-CRITE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574937830-CHECKLIST.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574937830-CHECKLIST.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574942661-help.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574943992-security.pdf
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kipindi chote cha utoaji 

huduma ya Serikali mtandao. 

Mfumo wa uendelevu wa huduma za 

kielekroniki 
Nyaraka hii ni kuhakikisha 

kuwa Huduma za 

kielekroniki ni endelevu na 

zinatimiza malengo ya Taasisi 

za Umma kwa kutoa huduma 

endelevu zinazoendana na 

Viwango na Miongozo ya 

Serikali mtandao. 

Viwango na Miongozo ya Utekelezaji wa 

Miradi ya TEHAMA ya Serikali 

Hutoa Mwongozo kwa Taasisi 

za Umma katika kusimamia 

miradi ya TEHAMA ili 

kuhakikisha inatekelezwa 

kwa ufanisi, isio endeshwa 

na mkandarasi, isiyo jirudia, 

manufaa yanapatikana na 

rasilimali zinaboreshwa. 

Taratibu za Uidhinishaji, Ufuatiliaji na 

Ukamilishwaji wa Miradi ya TEHAMA ya 

Serikali 

Inaeleza taratibu za Mamlaka 

ya Serikali katika kutekeleza 

kwa ufanisi uidhinishaji, 

ufuatiliaji na udhibiti wa 

miradi ya Serikali Mtandao, 

pamoja na kuhakikisha 

inakamilishwa. 

Usanifishaji 

Programu 

Tumizi za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji Programu Tumizi za Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa kuhusu 

usanifishaji mfumo tumizi 

katika Serikali.  Usanifishaji 

huu unajumuisha maeneo ya 

utumikaji na urahisi, 

yanayolenga huduma, 

uzingatiaji wa viwango vya 

wazi, utumikaji tena, urahisi 

wa kubadilika kulingana na 

hali na kutumika maeneo 

mengine mbalimabali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574944622-sustain.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574944622-sustain.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740974-STANDARDS%20AND%20GUIDELINES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20IMPLEMENTATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740974-STANDARDS%20AND%20GUIDELINES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20IMPLEMENTATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611738432-PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE,%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611738432-PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE,%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611738432-PROCEDURES%20FOR%20GOVERNMENT%20ICT%20PROJECT%20CLEARANCE,%20MONITORING%20AND%20CLOSURE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1574925310-apps%20archt.pdf
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Viwango vya Majina ya Anwani za Tovuti za 

Serikali 

 

Nyaraka hii inaviwango vya 

kuandika majina ya anuani 

za Tovuti za Serikali 

Tanzania na kuonesha 

uchaguzi walazima na hiari 

uliopo katika kuandika 

majina ya anuani ya tovuti za 

Serikali. 

Viwango vya Majina ya Barua Pepe 

Serikalini 

 

Nyaraka hii ina utaratibu wa 

kiwango cha kusimamia 

akaunti za baruapepe 

kwenye Taasisi za Umma 

kama vile majina, uandikaji, 

marekebisho n.k. 

Orodha Hakiki na Ukaguzi wa Uingizaji 

Data 

Orodha hakiki hii 

imesanifiwa kusaidia 

kutathimini michakato na 

taratibu zinazotumika 

kufuatilia na kuripoti 

kuhusu michakato ya 

uingizaji data na uhifadhi. 

Orodha Hakika ya Ubora wa Mifumo Tumizi Orodha hakiki hii itasaidi 

kuhakikisha uhakiki wa 

ubora wenye ufanisi na 

unaofaa wa michakato katika 

utaratibu wa utengenezaji wa 

mifumo tumizi. 

Miongozo ya Utengenezaji, Ununuzi, 

Uendeshaji na Usimamizi wa Mifumo 

Tumizi ya Serikali Mtandao 

Nyaraka hii inaweka 

Miongozo ya utengenezaji, 

ununuzi, uendeshaji na 

usimamizi wa mifumo 

inayotumiwa na taasisi za 

umma kwa ajili ya shughuli 

za serikali mtandao. 

Miongozo ya Ufuasi wa Uhakiki wa Ubora 

kwa Mifumo Tumizi ya Serikali Mtandao  

 

Miongozo ya Ufuasi wa 

Uhakiki wa Ubora kwa 

Mifumo Tumizi ya Serikali 

Mtandao inaeleza njia 

ambazo Taasisi za Serikali au 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574927770-naming.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574930873-email.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574931989-Data%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574931989-Data%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574934101-soft%20doc.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1586330368-eGA-GUIDELINE-2020.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1574935804-compliance.pdf
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wakaguzi/ wakadiriaji 

watatumia kuhakiki ufuasi 

wa Mifumo Tumizi ya Serikali 

Mtandao kwa masharti ya 

ubora.  

Viwango vya Utengenezaji, Ununuzi, 

Undeshaji na Usimamizi wa Mifumo Tumizi 

ya Serikali Mtandao 

Viwango vya mifumo tumizi, 

utengenezaji, undeshaji na 

usimamizi hueleza kwa kina 

hatua zitakazosaidia Taasisi 

za Umma kutoa uamuzi 

iwapo kutengeneza mifumo 

ndani ya taasisi, kununua au 

kukodi mifumo tumizi na 

namna ya kusimamia 

mifumo hiyo. 

Viwango vya kiufundi na Miongozo ya 

Tovuti ya Serikali 
Hati hii inatoa Viwango na 

Miongozo ya kiufundi ya 

kuunda tovuti za Serikali 

zinazokidhi vigezo vya 

watumiaji kama vile urahisi 

wa kutumia na ufikivu. 

Usanifishaji 

wa Taarifa za 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Taarifa za Serikali Mtandao 

– Viwango na Miongozo ya Kiufundi 

Hufafanua maagizo ya 

usanifishaji wa taarifa kwa 

ajili ya ukusanyaji wa data, 

upatikanaji, umiliki, usalama 

na usiri, uhifadhi na 

utunzaji, ufafanuzi na 

viwango vya matumizi ya 

data za kawaida na 

metadata. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Viwango na Miongozo ya Kiufundi ya 

Kamusi ya Taarifa za Taasisi 

Inaelezea Viwango na 

Miongozo ya kufuatwa wakati 

wa utayarishaji wa kamusi 

ya data ya Taasisi kulingana 

na kifungu namba 54 cha 

Kanuni za Serikali Mtandao 

ya mwaka, 2020. 

Usanifishaji Usanifishaji Utangamanishi wa Serikali Hutoa maelezo ya 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574936029-acqui.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666862599-Final%20Reviewed_Technical%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Public%20Institutions%20Website.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666862599-Final%20Reviewed_Technical%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20Public%20Institutions%20Website.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574944904-info.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950814-Final%20Institutional%20Data%20Dictionary%20Technical%20Standards%20and%20Guidelines-EDITED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946787-GRATION.pdf
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Utangamanishi 

wa Serikali 

Mtandao 

Mtandao usanifishaji utangamanishi 

kwa namna kuwa program 

tumizi mbalimbali za taasisi 

za umma 

zinatangamanishwa 

kuwezesha ubadilishanaji 

taarifa ndani ya serikali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Miongozo ya Ubadilishanaji wa Taarifa za 

Kielektroniki 

Hutoa Mwongozo wa 

kubadilishana data za 

kielektroniki baina ya Taasisi 

za Umma. 

Mwongozo wa ubadilishanaji Taarifa kupitia 

Mfumo wa Ubadilishanaji wa Taarifa 

Serikalini (GOVESB) 

Mwongozo huu unaanisha 

vigezo vya kuwezesha 

ubadilishanaji wa data kwa 

mifumo ya Taasisi za Umma 

kwa kupitia Mfumo wa 

Ubadilishanaji wa Taarifa 

Serikalini (GovESB) 

Usanifishaji 

wa 

Miundombinu 

ya Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Miundombinu ya Serikali 

Mtandao –Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa za 

miundombinu ya teknolojia 

inayosaidia shughuli za 

Serikali kama vile seva, kituo 

cha kazi, uhifadhi na 

miundombinu ya mtandao, 

utoaji leseni wa program za 

kompyuta, kukabili majanga 

ya TEHAMA na uendelevu wa 

shughuli, usimamizi wa mtoa 

huduma za TEHAMA, 

vipengele vya usimamizi wa 

rasilimali watu na huduma.   

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Mwongozo wa mawasiliano kwa njia ya 

Video Serikalini 
Unaeleza masharti na kanuni 

zitakazotumika kwa ajili ya 

utekelezaji wa uendeshaji 

mikutano kwa njia ya video 

Serikalini 

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574946787-GRATION.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1640950553-Final%20Electronic%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20Guidelines_EDITTED%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864096-Final%20Criteria%20for%20Data%20Sharing%20and%20Exchange%20through%20GovESB.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945177-infrast.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1587716197-Technical%20Guidelines%20for%20Video%20Conference%20System.pdf
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Viwango vya Vituo vya Kuhifadhi Data kwa 

Taasisi za Umma 

Mwongozo kwa Taasisi za 

Umma Katika kuchagua 

mahali sahihi pa kuhifadhi 

data, na sio kujenga kituo 

kipya. Pia, Viwango hivyo 

vitatumika kama mahitaji ya 

chini katika kutathmini 

ubora wa kituo, na 

kuidhinishwa kama mahali 

sahihi pa kuhifadhi data. 

Viwango vya Vifaa na Programu za Serikali Nyaraka hii inaweka bayana 

mahitaji ya chini ya vifaa na 

programu za TEHAMA 

zinazopaswa kutumika 

katika Taasisi za Umma. 

Sifa Mahususi za Vifaa na Programu za 

Serikali 

Hutoa sifa mahususi za vifaa 

na programu za TEHAMA 

kwa madhumuni ya 

matumizi sahihi na 

usimamizi wa rasilimali za 

TEHAMA zinazomilikiwa na 

Serikali. 

Viwango na Miongozo ya Utayari wa 

TEHAMA katika Miundombinu 

Inayomilikiwa na Serikali  

Nyaraka hii inatoa viwango, 

na miongozo ya kiufundi 

kuhakikisha utayari wa 

TEHAMA wakati wa kujenga 

miundombinu yoyote 

inayomilikiwa na Serikali 

kama vile barabara, 

madaraja, reli na majengo. 

Mwongozo na Vigezo vya kusimika Mifumo 

ya kujitegemea na mifumo ya pamoja ya 

Serikali 

Nyaraka hii inatoa mwongozo 

na vigezo kwa Taasisi za 

Umma vya kuchagua 

kutumia mifumo ya 

kujitegemea au mifumo ya 

pamoja ya Serikali.  

Uelekeo wa Tekinologia katika Serikali 

Mtandao 

Nyaraka hii inatoa uelekeo 

wa utumiaji wa tekinologia 

mbalimbali katika utekelezaji 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611818258-DATA%20CENTER%20STANDARDS%20FOR%20PUBLIC%20INSTITUTIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740284-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20STANDARDS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740635-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20SPECIFICATIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611740635-GOVERNMENT%20HARDWARE%20AND%20SOFTWARE%20SPECIFICATIONS.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666864589-Final%20Standards%20and%20Guidelines%20for%20ICT%20Readiness%20in%20Government%20Owned%20Infrastructure.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1666867136-Final%20Guidelines%20and%20Criteria%20for%20Deployment%20of%20e-Government%20Shared%20Systems.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1710314957-SIGNED%20e-Government%20Technology%20Roadmap%202024%20(1).pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1710314957-SIGNED%20e-Government%20Technology%20Roadmap%202024%20(1).pdf
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wa Serikali Mtandao. 

Usanifishaji wa 

Usalama wa 

Serikali 

Mtandao 

Usanifishaji wa Usalama wa Serikali 

Mtandao – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Hutoa taarifa ya namna ya 

kukinga na kulinda kiiktisadi 

taasisi za umma kutokana na 

matishio ya kiusalama 

wakati huo huo na kufuata 

masharti ya kiusalama na 

kisheria kwa ajili ya usiri, 

faragha, ufikiwaji, 

upatikanaji na uadilifu. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

Uandaaji Sera ya Usalama wa TEHAMA – 

Mwongozo wa Kiufundi 

Mwongozo wa jinsi ya 

kuandaa sera ya Usalama wa 

TEHAMA ya taasisi. 

Mwongozo wa Operesheni za Usalama wa 

Serikali Mtandao 
Nyaraka hii inatoa Miongozo 

ya operesheni na utekelezaji 

wa shughuli za usalama wa 

Serikali Mtandao kwa Taasisi 

za Umma.   

Mchakato wa 

Serikali 

Mtandao na 

Usimamizi 

Mchakato wa Serikali Mtandao na 

Usimamizi – Viwango na Miongozo ya 

Kiufundi 

Mwongozo huainisha seti ya 

mapendekezo ya taratibu za 

usimamizi ambao viwango na 

miongozo inayohusiana na 

serikali mtandao hupitia 

kutoka ngazi ya taifa na 

kuchukuliwa na kutekelezwa 

ngazi ya taasisi ya umma. 

 

 

C. Miongozo ya Kitaasisi – Ngazi ya 3 

KUNDI JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Sera ya 

TEHAMA 

 

Sampuli ya Sera ya TEHAMA 

Mwongozo wa jinsi ya 

kuandaa sera ya TEHAMA 

katika taasisi za Serikali. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA  

https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574945979-secac.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1574951164-CREATE%20ict%20policyyyy.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1703850905-e-GOVERNMENT%20SECURITY%20OPERATIONS%20GUIDELINE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/en-1703850905-e-GOVERNMENT%20SECURITY%20OPERATIONS%20GUIDELINE.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574947079-PROCESS%20DOC.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574948211-ICT%20POLICY%20SAMPLE.docx
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Sampuli ya Mpango Mkakati wa TEHAMA Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Mpango Mkakati wa 

TEHAMA. 

Sera ya 

Usalama wa 

TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Usalama wa TEHAMA Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

sera ya Usalama wa 

TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Mpango Mkakati wa Kujihami na Majanga 

ya TEHAMA 
Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Mpango Mkakati wa 

Kujihami na Majanga ya 

TEHAMA.  

Sera Rasmi ya 

Matumizi ya 

TEHAMA 

Sampuli ya Sera ya Matumizi Rasmi ya 

TEHAMA 

Mwongozo wa kuandaa sera 

ya kusimamia matumizi 

rasmi ya TEHAMA ndani ya 

taasisi. 

Kiolezo cha 

Ripoti ya 

Utekelezaji wa 

Serikali 

Mtandao 

Kiolezo cha Ripoti ya Utekelezaji wa 

Serikali Mtandao  

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Ripoti ya Utekelezaji wa 

Serikali Mtandao. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Kiolezo cha Andiko la Mradi wa TEHAMA Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Andiko la Mradi wa TEHAMA. 

Kiolezo cha Pendekezo la Mradi wa 

TEHAMA  
Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Pendekezo la Mradi wa 

TEHAMA. 

Kiolezo cha Ripoti ya Maendeleo ya Mradi 

wa TEHAMA 

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Ripoti ya Maendeleo ya Mradi 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426799-sw-1631188834-ICT%20Strategy%20Sample%20-%20updated.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574950565-SEC%20SAM.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1631189021-Disaster%20Recovery%20Plan%20Sample_final.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574951819-TG.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1574951819-TG.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1618923311-en-1611811862-e-Government%20Implementation%20Report%20Template-16122020v01%20(1).docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750241-ICT%20Project%20Concept%20Note%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750415-ICT%20Project%20Proposal%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750415-ICT%20Project%20Proposal%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750343-ICT%20Project%20Progress%20Report%20Template.docx
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wa TEHAMA. 

Kiolezo cha Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi 

wa TEHAMA 

Kiolezo ambacho kinaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Ripoti ya Ukamilifu wa Mradi 

wa TEHAMA. 

Sampuli ya 

Taratibu za 

Usimamizi wa 

Huduma za 

TEHAMA  

Sampuli ya Taratibu za Usimamizi wa 

Huduma za TEHAMA 
Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Taratibu za Usimamizi wa 

Huduma za TEHAMA. 

NYARAKA ZINAZOHUSIANA 

Sampuli ya Makubaliano ya Uendeshaji 

Huduma za TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Makubaliano ya Uendeshaji 

Huduma za TEHAMA. 

Sampuli ya 

Nyaraka ya 

Taratibu za 

Utengenezaji, 

Ununuzi, 

Uendeshaji na 

Usimamizi wa 

TEHAMA  

Sampuli ya Nyaraka ya Taratibu za 

Utengenezaji, Ununuzi, Uendeshaji na 

Usimamizi wa TEHAMA 

Sampuli ambayo inaweza 

kutumiwa na taasisi za 

umma katika uandaaji wa 

Taratibu za Utengenezaji, 

Ununuzi, Uendeshaji na 

Usimamizi wa TEHAMA. 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1611750132-Final%20Project%20Report%20Template.docx
https://www.ega.go.tz/uploads/standards/sw-1638427170-sw-1631189627-ICT%20Services%20Management%20Procedures%20SAMPLE_updated.docx
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https://www.ega.go.tz/uploads/standarddocuments/sw-1638426856-sw-1631189725-Operational%20Level%20Agreement%20-%20Sample_updated%20(5).docx
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https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1717408161-FINAL%20ICT%20DEVELOPMENT,ACQUISITION,%20OPERATION,%20MAINTENANCE%20PROCEDURES%20SAMPLE-NEW%20DEVELOPED%2024.05.2024.docx
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https://www.ega.go.tz/uploads/standards/en-1717408161-FINAL%20ICT%20DEVELOPMENT,ACQUISITION,%20OPERATION,%20MAINTENANCE%20PROCEDURES%20SAMPLE-NEW%20DEVELOPED%2024.05.2024.docx
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3. Maelezo ya Nyaraka Zinazohusiana 

Sheria, Sera, Miongozo na Mikakati mbalimbali ya Serikali Mtandao 

AINA JINA LA NYARAKA MAELEZO 

Sera Serikali 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 2016 

Sera ya Taifa ya TEHAMA 

2016 (NICTP 2016), ambayo 

ni matokeo ya marekebisho 

ya NICTP 2003 inatoa mfumo 

kamili wa kuongoza 

maendeleo na ukuaji wa 

sekta ya TEHAMA ili 

kuhakikisha faida kwa taifa 

na raia wake. 

Sheria Serikali 

Sheria ya Serikali Mtandao, 2019 

 

Sheria ya huduma za Serikali 

Mtandao; Uanzishwaji wa 

Mamlaka ya Serikali Mtandao 

na utawala wake; Usimamizi 

na uendeshaji wa huduma za 

Serikali Mtandao; Usimamizi 

wa data za kielektroniki na 

mambo mengine 

yanayohusiana. 

Sheria ya Mawasiliano ya Posta na 

Kielekroni 2010 

 

Marekebisho ya Sheria ya Mawasiliano ya 

Posta na Kielekroni 2010 

Sheria ya mawasiliano ya 

kielektroniki na posta, kwa 

mtazamo wa kuzingatia 

maendeleo katika sekta ya 

mawasiliano ya kielektroniki.  

Sheria ya Makosa ya Kimtandao, 2015 
Sheria ya makosa ya jinai 

kuhusiana na mifumo ya 

kompyuta na Teknolojia ya 

Habari za Mawasiliano, kwa 

ajili ya uchunguzi, 

kukusanya, na matumizi ya 

ushahidi wa elektroniki na 

mambo yanayohusiana. 

https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574848612-SERA%202016.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574849310-eGov%20act,%202019.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864098-epoca.%202010.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864098-epoca.%202010.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574864546-amendmentOfS26EPOCA.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574858669-Cyber%20Crime%20Act%202015.pdf
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Sheria ya Miamala ya Kielekroni 2015 
Sheria hii inatoa utambuzi 

wa kisheria wa huduma za 

kielektroniki, huduma za 

Serikali Mtandao, na 

matumizi ya Teknolojia ya 

Habari na Mawasiliano 

katika ukusanyaji wa 

ushahidi, kukubalika kwa 

ushahidi wa kielektroniki na 

kuwezesha matumizi salama 

ya saini za kielekroniki. 

Kanuni Serikali 

Kanuni ya Serikali Mtandao, 2020 

Kanuni katika Usimamizi na 

Utendaji wa Serikali 

Mtandao; Miundombinu na 

Mifumo ya Serikali Mtandao; 

Huduma za Serikali 

Mtandao; Usalama wa 

Serikali Mtandao; Usimamizi 

wa data za kielectroniki za 

Serikali na mambo mengine 

yanayohusiana. 

 Kanuni za Timu ya Dharura ya Mifumo ya 

Kompyuta (CERT) 
Hizi ni kanuni kwa timu 

inayohusika na matukio ya 

usalama wa kompyuta, 

katika kutoa huduma 

muhimu ili kutatua na 

kuzuia matukio yoyote ya 

usalama wa kompyuta, kwa 

waendeshaji wote wa 

mawasiliano ya kielektroniki, 

watoa huduma za mtandao 

na watumiaji. 

Waraka Serikali 

Waraka wa Mkuu wa Utumishi wa Umma 

Na.3 wa Mwaka 2013 

Waraka unaotoa mwongozo 

wa Serikali katika matumizi 

mbalimbali ya TEHNOHAMA 

na vifaa vinavyohusiana na 

teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

Waraka wa Utumishi Na.5 wa Vifaa vya 

Teknohama Serikalini 

Waraka unaotoa mwongozo 

wa Serikali katika matumizi 

https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1574861151-ElectronicTransactionAct.%202015pdf.pdf
https://www.ega.go.tz/uploads/publications/sw-1581504659-THE%20e-GOVERNMENT%20GENERAL%20REGULATIONS,%202020.pdf
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mbalimbali ya TEHNOHAMA 

na vifaa vinavyohusiana na 

teknolojia hiyo katika ofisi za 

Serikali. 

Mikakati Serikali 

Mkakati wa Serikali Mtandao Tanzania 

Mkakati huu hutoa 

mwongozo kwa raia 

kuhusiana na mipango ya 

Serikali Mtandao Tanzania, 

kuhakikisha inaleta huduma 

karibu na wananchi kwa 

kutumia zaidi Teknologia ya 

Habari na Mawasiliano. 

Sekta 

Mkakati wa Taifa wa Tiba Mtandao 

Tanzania 2013-2018 

 

Mkakati wa Taifa wa Tiba 

Mtandao ni mwongozo 

unaoelezea maono ya muda 

mrefu ya Tiba Mtandao 

Tanzania, na kuzingatia juu 

ya faida zitakazotolewa kwa 

miaka mitano ijayo. 
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4. Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 
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Maelezo ya Muundo wa Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 

Viwango na Miongozo ya Serikali Mtandao vina lengo la kusaidia Serikali katika 

utoaji wa huduma zilizothabiti zaidi na kutosheleza kwa wananchi na kusaidia 

utoaji wa huduma za TEHAMA unaozingatia thamani ya fedha na kutoa muundo 

ambao: 

 Unasaidia kubainisha huduma rudufu, kutumika tena na kushirikiana; 

 Unatoa msingi wa kutathmini uwekezaji wa Serikali katika TEHAMA, na  

 Unawezesha utoaji kwa ufanisi zaidi wa huduma zilizo na gharama nafuu kutokana 

na kuwepo kwa viwango, kanuni na violezo vinavyosaidia katika kubuni na kutoa 

huduma za TEHAMA.  

Muundo wa Viwango na Miongozo wa Serikali Mtandao umebuniwa kutosheleza 

mahitaji ya “Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao”. Kwa maana hiyo Usanifishaji 

Shughuli Serikali Mtandao umo ndani ya “Viwango na Kanuni za Serikali 

Mtandao”. Rejea rasmi za hali ya juu za Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao 

zipo kwenye nyaraka mama na nyaraka zinazohusiana hutoa maelezo ya 

kina kama yalivyotayarishwa na sekta na taasisi zenye Dira na Mifumo Mkakati. 

 Usanifishaji Shughuli Serikali Mtandao - Kanuni zinazokubalika kimataifa kwa 

utekelezaji wa uchambuzi wa Serikali Mtandao, ubunifu, mipango na utekelezaji 

kwa kutumia mkabala ulio mpana wakati wote kwa maendeleo fanisi na utekelezaji 

wa Mkakati wa Serikali Mtandao.   

 

Aina za Nyaraka 

Ngazi ya Kwanza – Ni Nyaraka za Miongozo ya Serikali Mtandao zinazotolewa na 

Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi na Utawala Bora kwa taasisi zote za 

Umma.  Miongozo ya Serikali Mtandao ya kisekta - kwa mfano Afya-mtandao, 

Elimu-mtandao, Sheria-mtandao nk. Inayotolewa na Wizara iko katika kundi hili. 

Kuna waraka mama mmoja na nyaraka zinazohusiana zinazotoa miongozo ya 

Serikali ya Ngazi ya Sera kuhusu mambo ya Serikali Mtandao. 
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Ngazi ya Pili – Ni nyaraka za Viwango vya Kiufundi na Miongozo ya Serikali 

Mtandao zinazotolewa na Mamlaka ya Serikali Mtandao kwa Taasisi za Umma 

kutoa “Viwango vya Serikali vya aina moja kuhusu utekelezaji wa Serikali Mtandao” 

na kutoa “Miongozo ya kiufundi ya namna ya kutekeleza jitihada za Serikali 

Mtandao”. Nyaraka hizi hutumiwa zaidi na taasisi za umma wakati zinapotekeleza 

jitihada za Serikali Mtandao zenye maslahi kwa taifa, au zinazohitaji mawasiliano 

na zaidi ya taasisi moja. Nyaraka mama hutoa maelekezo rasmi na nyaraka 

zinazohusiana hujumuisha maoni ya kisekta na kitaasisi. 

 

Ngazi ya Tatu – Ni nyaraka za TEHAMA kwa mfano Sera, Mwongozo, Mchakato, 

Taratibu na kadhalika, zinazotolewa na taasisi za umma kwa matumizi yao ya 

ndani. (Nyaraka hizi zinajulikana kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Taasisi tofauti na 

za Ngazi ya Pili zinazojulikana kuwa ni nyaraka za TEHAMA za Serikali). Nyaraka 

za mifano zinazotayarishwa kusaidia Taasisi za Umma kuandaa nyaraka zao za 

Sera za TEHAMA au miongozo, pia hujulikana kuwa ni nyaraka za Ngazi ya Tatu. 
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5. Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali 

Mtandao 
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Maelezo ya Kanuni za Viwango na Miongozo ya Serikali 
Mtandao 

 

 
 

Kanuni Sababu Hatua za Kufuata 

1. Serikali 

inalenga 

wananchi wake. 

Serikali ipo kuhudumia umma wa 

watanzania wanaotaka kupata huduma 

na taarifa kwa urahisi, haraka na zilizo 

nafuu.   

 Taasisi za umma 

zitabuni na kutumia 

michakato ya shughuli 

na huduma zao 

kunufaisha wananchi, 

hata kama huduma 

hizo zitavuka mipaka 

ya shughuli zake. 

 Serikali hutoa 

huduma iliyo sawa, 

ikipunguza urudufu, 

utata usio wa lazima 

na njia 

zisizotofautiana.  

 Wananchi wanaweza 

kupata huduma za 

serikali kwa kutumia 

njia mbalimbali. 

2. Serikali ni 

taasisi moja 

iliyoungana. 

Shughuli moja yenye malengo mkakati 

shirikishi, utawala wa pamoja, michakato 

ya usimamizi iliyofungamanishwa na sera 

thabiti huboresha utekelezaji mikakati na 

uratibu wa utoaji huduma za serikali kwa 

wananchi. 

 Serikali inatenga 

rasilimali zake ili 

kutimiza malengo 

iliyojiwekea.  

 Serikali inatumia 

taarifa kwa ukamilifu 

kwenye shughuli zote 

ili kusaidia huduma 

na michakato. 

 Mipango iliyobuniwa 

hufungamanisha 

huduma kwa ajili ya 

kuleta ufanisi na 

kutoa uhuru wa 

utendaji wa shughuli 

kwa ajili ya kuleta 

mafanikio.  
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 Mipango iliyobuniwa 

hubainisha na 

kuruhusu mikabala ya 

kipekee kudumisha 

malengo muhimu ya 

sera.  

 

3. Mfumo wa 

Serikali 

unatokana na 

dhamira 

mahususi. 

Muundo unaozingatia shughuli 

hufanikiwa zaidi katika kutumiza malengo 

ya kimkakati kukidhi mahitaji ya 

mabadiliko ya dhamira na kuhudumia 

matarajio ya wananchi. 

Muundo wa shughuli 

uliothibitishwa ni sharti 

muhimu la uwekezaji, kwa 

hiyo Wakuu wa Teknolojia ya 

Habari na watayarishaji 

mipango ni lazima 

washauriane na viongozi wa 

program ili waseme namna 

itakavyokuwa na kufanya 

kazi. Muundo huo 

unategemea zaidi mahitaji ya 

dhamira ya program na 

teknolojia wezeshi. 

Taasisi za umma zitatumia 

kwanza kikamilifu michakato 

ya shughuli na halafu 

viwango vya utendaji 

kubainisha mahitaji ya 

uendeshaji.   

Mifumo na michakato 

itatumia muundo ambao 

utashughulikia kwa haraka 

matukio, ikiwemo mbinu za 

kufikisha taarifa kwa watu 

wengi wakati mmoja.  

Taasisi za umma zitatumia 

miundo ya taasisi zao 

kuongoza utayarishaji wa 

mipango ya maendeleo, bajeti 

na uamuzi wa uwekezaji. 

Taasisi za umma zitasimamia 

mabadiliko ya shughuli za 
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Serikali kwa kuzingatia 

usalama wa kutosha 

kuwezesha huduma 

kuendelea.  

Teknolojia ya habari 

serikalini lazima iweze 

kubadilika kulingana na 

mahitaji ya shughuli 

4. Usalama, 

faragha na 

kulinda taarifa 

ni mahitaji ya 

msingi ya 

Serikali 

Serikali lazina ilinde taarifa zake za siri ili 

kuongeza Imani ya wananchi na 

kuboresha usalama wa rasilimali zake. 

 Muktadha wa 

shughuli unaainisha 

mahitaji ya usalama 

na faragha, 

unaojumuishwa katika 

muundo wakati wa 

kipindi chote cha 

shughuli.   

 Miundo ni lazima 

ionyeshe sera ili 

kupunguza matumizi 

mabaya ya data na 

ukiukaji wa usalama. 

 Serikali ni lazima 

itumie viwango vya 

usalama na faragha 

wakti wote na 

kufuatilia utimizaji. 

 Kanuni za usalama wa 

taarifa ni lazima 

ziwekwe wazi ili 

kuwianisha na 

kudhibiti gharama na  

vihatarishi 

5. Taarifa ni 

rasilimali ya 

Taifa. 

Wananchi arifu ni muhimu kwa 

demokrasia.  Aidha taarifa sahihi ni 

muhimu katika utoaji uamuzi wenye tija, 

utendaji bora na utoaji sahihi wa taarifa.  

 

 

 Serikali itaboresha 

mazingira ya 

upashanaji taarifa ili 

kusambaza vizuri zaidi 

taarifa kwa umma.  

 Hii inahitaji 

kubainisha vyanzo 

vyenye mamlaka ya 

taarifa za ubora wa 
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hali ya juu na taasisi 

za umma kuruhusu 

upataji wa data na 

taarifa mahususi.               

 Vyanzo vya data 

vyenye mamlaka ni 

lazima viundwe upya 

na kuorodheshwa kwa 

ajili ya usambazaji, 

upataji na usimamizi 

rahisi.  

 Kutimiza kanuni hii 

kunahitajika mkakati 

wa serikali 

kuhamasisha uenezaji 

data wa gharama 

nafuu ndani na 

kwenye taasisi zote.   

6. Muundo 

unarahisisha 

utendaji wa 

Serikali. 

Mifumo na michakato tata yenye moduli 

zilizounganishwa ni migumu kusimamia, 

rahisi kushindwa, haibadiliki kuendana 

na mahitaji ya dhamira ya Mamlaka na ni 

ghali kuendesha.  Mifumo ya moduli 

nyingi na michakato isiyounganishwa 

hunufaishwa na huduma shirikishi na 

mifumo inayotumika tena ndani ya 

serikali na kupatikana kibiashara. 

 Hii inahitaji mifumo 

tumizi 

isiyounganishwa 

inayotumiwa kama 

huduma na 

uendelezaji wa 

program zinazopatana.  

 Taasisi za umma ni 

lazima zishirikiane 

mienendo bora na 

mifumo ya shughuli 

na ya kiufundi 

inayotumika tena.  

 Kuunda na 

kujumuisha mifumo 

inayotumika tena ni 

lazima iwe ni njia ya 

kawaida ya 

uendelezaji.   

 


